Mục lục

Doanh nghiệp không nộp thuyết minh báo cáo tài chính có bị phạt?

Chia sẻ

Thuyết minh báo cáo tài chính là phần quan trọng trong báo cáo tài chính của một doanh nghiệp hoặc tổ chức. Nếu doanh nghiệp nộp báo cáo tài chính mà không nộp thuyết minh báo cáo tài chính bị phạt không? Cùng FastCA tìm hiểu câu trả lời cho câu hỏi trên trong bài viết dưới đây nhé!

Khái niệm thuyết minh báo cáo tài chính là gì?

Thuyết minh báo cáo tài chính là một bộ phận hợp thành báo cáo tài chính của một doanh nghiệp, tổ chức. Thuyết minh báo cáo tài chính cung cấp các thông tin bổ sung, diễn giải và giải thích về các số liệu và thông tin chủ yếu đã được báo cáo trong báo cáo tài chính. Nó giúp người đọc hiểu rõ hơn về tình hình tài chính, hiệu suất kinh doanh và tình hình tài sản và nợ của công ty.

Thuyết minh báo cáo tài chính là gì?

Thuyết minh báo cáo tài chính là một bộ phận không thể tách rời của báo cáo tài chính. Ảnh: Internet

Trong thuyết minh báo cáo tài chính sẽ có những nội dung chính như:

  • Tóm tắt chính: Giúp người đọc nhanh chóng hiểu được điểm chính trong báo cáo tài chính, bao gồm mô tả về ngành nghề, tình hình tài chính tổng quan và các thành phần chính của báo cáo tài chính.
  • Chính sách kế toán: Mô tả các nguyên tắc và phương pháp kế toán được sử dụng để lập báo cáo tài chính.
  • Diễn giải các số liệu tài chính: Thuyết minh chi tiết các khoản số trong báo cáo tài chính, giải thích nguyên nhân dẫn đến sự biến động và thay đổi so với các giai đoạn trước.
  • Thông tin về khoản nợ: Mô tả các khoản nợ, trách nhiệm và cam kết của công ty đối với các bên thứ ba, bao gồm cả các điều kiện và mức độ nợ.
  • Các thông tin khác: Bao gồm thông tin về các sự kiện quan trọng có ảnh hưởng đến tài sản và nợ của công ty như mua bán tài sản lớn, thay đổi chủ sở hữu, v.v.

 

Thủ tục nộp thuyết minh báo cáo tài chính áp dụng cho những doanh nghiệp nào?

Đối với các doanh nghiệp đang áp dụng chế độ kế toán theo Thông tư 122 và Thông tư 200 sẽ bắt buộc nộp thuyết minh báo cáo tài chính cho Cơ quan Thuế.

Quy định tại Thông tư 133/2016/TT-BTCThông tư 200/2014/TT-BTC cụ thể: Thuyết minh báo cáo tài chính bắt buộc phải có trong hệ thống báo cáo tài chính năm, báo cáo tài chính giữa niên độ và báo cáo tài chính quý của doanh nghiệp.

Đối với các doanh nghiệp đang áp dụng chế độ kế toán theo Thông tư 132/2018/TT-BTC thì không cần nộp bản thuyết minh báo cáo tài chính. Những doanh nghiệp này chỉ cần nộp báo cáo tình hình tài chính, báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh, báo cáo tình hình thực hiện nghĩa vụ với ngân sách nhà nước, bảng cân đối tài khoản.

Doanh nghiệp không nộp thuyết minh báo cáo tài chính có bị phạt không?

Thuyết minh báo cáo tài chính giúp người đọc có cái nhìn toàn diện hơn về tình hình tài chính và hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp và đóng vai trò quan trọng trong việc đánh giá tính minh bạch và tin cậy của báo cáo tài chính. Vậy nếu không nộp báo cáo thuyết minh tài chính thì có bị phạt không?

Câu trả lời là có. Nếu doanh nghiệp không nộp thuyết minh báo cáo tài chính sẽ phải chịu phạt theo quy định tại Điều 11 và Điều 12, Nghị định 41/2018/NĐ-CP, chi tiết như sau:

  • Đối với với hành vi lập thiếu, không đầy đủ thuyết minh báo cáo tài chính sẽ bị phạt từ 10 triệu đến 20 triệu đồng.
  • Đối với hành vi nộp chậm báo cáo tài chính dưới 3 tháng thì bị phạt tiền từ 5 triệu đến 10 triệu đồng.
  • Đối với hành vi nộp chậm báo cáo tài chính trên 3 tháng thì bị phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng.
  • Đối với hành vi báo cáo tài chính sai sự thật, số liệu không đồng nhất trong cùng kỳ kế toán thì bị phạt từ 20 triệu đến 30 triệu đồng.
  • Đối với hành vi không nộp báo cáo tài chính, không công khai báo cáo tài chính theo quy định thì bị phạt từ 40 triệu đến 50 triệu đồng.

Doanh nghiệp không nộp thuyết minh báo cáo tài chính có bị phạt không?

Doanh nghiệp có thể bị phạt từ 5 đến 50 triệu nếu không nộp thuyết minh báo cáo tài chính. Ảnh: Internet

Thời hạn nộp thuyết minh báo cáo tài chính cho doanh nghiệp

Thời hạn nộp thuyết minh báo cáo tài chính sẽ cùng báo báo cáo tài chính của doanh nghiệp được quy định cụ thể như sau:

Thời hạn nộp thuyết minh báo cáo tài chính cho doanh nghiệp áp dụng Thông tư 200/2014/TT-BTC

Loại hình doanh nghiệp Loại báo cáo tài chính Thời hạn
DN nhà nước

Báo cáo tài chính quý

– Chậm nhất là 20 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán quý

– Chậm nhất là 45 ngày đối với công ty mẹ, Tổng công ty Nhà nước

Báo cáo tài chính năm – Chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm

– Chậm nhất là 90 ngày đối với công ty mẹ, Tổng công ty nhà nước

Thời hạn nộp thuyết minh báo cáo tài chính đối với các doanh nghiệp áp dụng thông tư 133/2016/TT-BTC

Căn cứ Điều 80, Thông tư 133/2016/TT-BTC thì mọi doanh nghiệp vừa và nhỏ đang áp dụng chế độ kế toán theo Thông tư 133/2016/TT-BTC chậm nhất 90 ngày kể từ ngày kế thúc năm tài chính phải lập và gửi báo cáo tài chính năm.

Kết luận

Bài viết trên của FastCA đã giúp bạn trả lời được cho câu hỏi: “Doanh nghiệp không nộp thuyết minh báo cáo tài chính có bị phạt không?”. Như vậy nếu doanh nghiệp không nộp thuyết minh báo cáo tài chính đúng hạn thì có thể bị xử phạt từ 5 triệu đến 50 triệu đồng tuỳ theo mức độ vi phạm. Theo dõi trang blog của FastCA để cập nhật thêm nhiều thông tin hữu ích nhé!

 

Bài viết liên quan
Bạn chưa tìm được sự hỗ trợ, liên hệ ngay với chúng tôi nhé

Đối tác tin cậy của 300,000+ doanh nghiệp và cá nhân

Support mail

Support@fastca.vn

Hotline

1900 2158

Đăng ký tư vấn

Để có cơ hội sở hữu Chữ ký số FastCA cùng nhiều ưu đãi hấp dẫn ngay hôm nay

300.000+ cá nhân và doanh nghiệp tin dùng

webaoe